Shin OSB ya fi plywood kyau?

OSBya fi plywood ƙarfi a shear.Ƙimar shear, ta hanyar kauri, sun fi girman plywood kusan sau 2.Wannan shi ne daya daga cikin dalilan da ake amfani da osb don shafukan yanar gizo na I-joists na katako.Koyaya, ikon riƙe ƙusa yana sarrafa aiki a aikace-aikacen bango mai ƙarfi.

Ko kuna gini, gyarawa, ko kawai yin wasu gyare-gyare, sau da yawa kuna buƙatar nau'in sheathing ko ƙasa don aikin.Zaɓuɓɓuka da yawa suna samuwa don wannan dalili, amma samfuran biyu da aka fi amfani da su sune allon daidaitawa (OSB) daplywood.Dukkan allunan biyu an yi su ne da itace tare da manne da resins, suna da girma da yawa, kuma ana iya amfani da su don dalilai daban-daban.Amma kowanne ba lallai ba ne ya dace da kowane aiki.Mun zayyana bambance-bambancen da ke tsakanin su a ƙasa don ku iya yanke shawara mai zurfi game da wanda zai yi aiki don aikinku.

Yadda Ake Yin Su

Ana samar da OSB da plywood daga ƙananan katako kuma suna zuwa cikin manyan zanen gado ko bangarori.Wannan, duk da haka, shine inda kamanni ya ƙare.Ana yin katako da yawa na itacen sirara, wanda ake kira plys, an matse shi tare da manne.Ana iya ba shi saman katako na veneer, yayin da yadudduka na ciki galibi ana yin su ne da itace mai laushi.

OSB an yi shi da ƙananan ƙananan katako da itace mai laushi gauraye tare a cikin madauri.Saboda guda sun fi ƙanƙanta, zanen gado na OSB na iya zama mafi girma fiye da zanen gado na plywood.Yayin da plywood sau da yawa yana da ƙafa 6 a kowace takarda, OSB na iya zama mafi girma, har zuwa ƙafa 12 a kowace takarda.

Bayyanar

Plywoodna iya samun salo da kamanni iri-iri.Babban Layer yawanci katako ne kuma yana iya zama kowane adadin dazuzzuka kamar birch, beech, ko maple.Wannan yana nufin cewa takardar plywood yana ɗaukar bayyanar itacen saman.Plywood da aka yi ta wannan hanya an ƙera shi ne don gina kabad, ɗakunan ajiya, da sauran abubuwa inda itacen ke gani.

Hakanan ana iya yin plywood daga itace mai laushi mara inganci don saman samansa.A wannan yanayin, yana iya samun kulli ko m surface.Ana amfani da wannan plywood gabaɗaya a ƙarƙashin kayan da aka gama, kamar tayal ko siding.

OSB ba yawanci yana da samanveneer .An yi shi da ɗakuna da yawa ko ƙananan itacen da aka matse tare, wanda ke ba shi laushi mai laushi.Ba a amfani da OSB don kammala saman saboda ba zai iya ɗaukar fenti ko tabo kamar yadda katakon katako zai iya ba.Don haka, ana shigar da shi gabaɗaya a ƙarƙashin abin gamawa, kamar siding.

Shigarwa

Dangane da tsarin shigarwa don rufi ko siding, OSB da plywood suna kama da shigarwa.Bambancin kawai shine OSB ya ɗan fi sauƙi fiye da plywood, wanda ke da fa'ida da rashin amfani dangane da saiti da nisa tsakanin joists da ake rufewa.

A cikin al'amuran biyun, kayan suna da girman girman, an saita su zuwa wuri da maɗaura, kuma an ƙusa su amintacce.

Dorewa

OSB da plywood sun bambanta dangane da karko.OSB yana sha ruwa a hankalifiye da plywood, wanda zai iya zama da amfani a yankunan ƙananan dampness.Duk da haka, da zarar ya sha ruwa, yana bushewa a hankali.Har ila yau yana jujjuyawa ko kumbura bayan shayar da ruwa kuma ba zai koma sifarsa ta asali ba.

Plywood yana sha ruwada sauri, amma kuma yana bushewa da sauri.Idan ya bushe, zai fi yiwuwa ya koma sifarsa ta yau da kullun.Gefen Plywood kuma suna tsayayya da lalacewa fiye da OSB, wanda zai iya fashe da fashe akan tasiri da kuma kan lokaci.

OSB ya fi plywood nauyi kuma, idan an hana ruwa da kyau kuma an kiyaye shi, gabaɗaya zai kwanta da kyau.OSB kuma ya fi dacewa fiye da plywood.Plywood yana samuwa a cikin nau'i-nau'i da yawa da matakan inganci daban-daban.OSB yawanci ya fi dacewa a duk faɗin allon, ma'ana abin da kuke gani shine abin da kuke samu.

Plywood da OSB ana ɗauka gabaɗaya suna da ƙarfin nauyi iri ɗaya.Duk da haka, kamar yadda plywood ya kasance a kusa, ya nuna cewa zai iya ɗaukar shekaru 50 ko fiye a cikin shigarwa.OSB ba shi da rikodi iri ɗaya domin an sayar da shi kusan shekaru 30 ne kawai.Tabbataccen tarihin plywood sau da yawa yakan sa wasu mutane su yarda cewa samfurin ya fi ɗorewa kuma mai dorewa, amma wannan ba lallai ba ne gaskiya.Sabbin nau'ikan OSB, waɗanda aka yi musu maganin hana ruwa, wataƙila za su dawwama kamar dai itacen katako a cikin yanayi iri ɗaya.

Lokacin da aka yi amfani da shi a ƙasan bene azaman ƙasa, ana ɗaukar plywood gabaɗaya mafi kyawun abu.OSB yana jujjuyawa fiye da plywood.Lokacin da aka yi amfani da shi a ƙarƙashin tayal, yana iya yin kururuwa lokacin da aka kunna shi da kyau, kuma a mafi munin, yana iya haifar dazagi ko tile kanta don tsaga.Don wannan dalili, plywood yawanci shine shawarar da aka ba da shawarar idan ana buƙatar katako na itace.

Damuwar Muhalli

Daga cikin samfuran biyu, ana ɗaukar OSB zaɓi mafi kore.Saboda OSB an yi shi da ƙananan ƙananan itace, ana iya ƙirƙirar shi ta amfani da ƙananan bishiyoyi masu tsayi, waɗanda suke girma da sauri kuma ana iya noma.

Plywood, duk da haka, yana buƙatar amfani da manyan bishiyoyi masu girman diamita, waɗanda za a yanke jujjuya don samar da yadudduka da ake buƙata.Bishiyoyi masu girma irin wannan suna ɗaukar lokaci mai tsawo don girma kuma dole ne a girbe su daga dazuzzuka masu girma, wanda ya sa.plywoodakasa-kore zaɓi.

Har yanzu ana samar da OSB ta amfani da formaldehyde, duk da haka, yayin da dole ne a samar da plywood ba tare da wannan sinadari ba bisa ga sabbin dokokin muhalli a shekara.An riga an sami katakon katako tare da manne na tushen soya da sauran kayan da ba sa sakin urea-formaldehyde a cikin iska.Duk da yake yana yiwuwa OSB zai bi daidai, nan da nan za a iya samun plywood ba tare da formaldehyde a ko'ina ba, yayin da gano OSB ba tare da wannan sinadari ba na iya zama da wahala.

Darajar Sake siyarwa

Babu wani abu da ke da wani tasiri na gaske akan ƙimar sake siyarwar gida.Dukansu kayan ana ɗaukar tsarin su ne idan aka yi amfani da su daidai.Lokacin amfani da tsari, kayan suna ɓoye, kuma sau da yawa ba a bayyana su a lokacin sayarwa ba, wanda ke nufin cewa ba su da tasiri akan farashi.


Lokacin aikawa: Afrilu-12-2022
.